Diễn đàn Trường THPT Phan Đình Giót
Bạn đang truy cập vào diễn đàn Trường THPT Phan Đình Giót. Nếu bạn chưa có tài khoản truy cập hãy đăng kí thành viên để hòa mình vào thế giới học sinh THPT năng động. Hãy hoà mình vào thế giới bạn bè cùng chúng tôi.
Bạn đang truy cập vào diễn đàn Trường THPT Phan Đình Giót. Nếu bạn chưa có tài khoản truy cập hãy đăng kí thành viên để hòa mình vào thế giới học sinh THPT năng động. Hãy hoà mình vào thế giới bạn bè cùng chúng tôi.
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Diễn đàn trao đổi học tập Trường THPT PĐG

Trang ChínhLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

Nếu yêu anh em sẽ đợi chờ

Go down 
Tác giảThông điệp
mycazypet
..™...S-mØd...™..
..™...S-mØd...™..
mycazypet

Điểm đóng góp : 50310

Nếu yêu anh em sẽ đợi chờ Empty
Bài gửiTiêu đề: Nếu yêu anh em sẽ đợi chờ   Nếu yêu anh em sẽ đợi chờ I_icon_minitimeTue May 25, 2010 12:45 pm

Tôi không muốn ràng buộc. Yêu ai đó không có nghĩa là kè kè bên họ, yêu không có nghĩa là ngăn cấm người mình yêu thế này thế nọ. Tôi không nghĩ rằng, một người phụ nữ mà cản trở bước đường thăng tiến và ảnh hưởng đến sự nghiệp của người yêu, thì được xem là yêu người đó. Nếu yêu ai đó, tôi sẽ hy sinh thời gian bên nhau vì họ. Anh ấy có thể không ở bên tôi, có thể bỏ rơi tôi vì tương lai sự nghiệp, vì bạn bè gia đình…. Tôi cũng sẽ không trách anh ấy. Vì những thứ đó quan trọng với một người đàn ông. Tôi không muốn chỉ vì mình mà anh ấy mất nó, hay có điều gì đó, làm anh ấy nặng gánh lo. Nếu trong vô vàn mối bận tâm của cuộc sống, tôi sẽ là sự yên bình duy nhất mà người yêu tôi có… để anh ấy không bao giờ phải cảm thấy nặng nề khi có quan hệ với tôi.
Lắm khi, tôi nghĩ mình chỉ như một cô gái “giải trí”. Trong tình yêu, ai cũng ích kỷ, ham muốn và mong chiếm thế độc tôn, nhưng tôi luôn kiềm hãm nó bởi tôi nghĩ mỗi người cần cho bản thân một vài sự tôn trọng nhất định. Bằng cách đó,người tôi yêu sẽ luôn có được cảm giác tôi cần họ hơn mọi thứ trên đời, và đi khỏi tôi, anh sẽ thấy là anh cũng luôn cần tôi như thế. Trước đây, mỗi lần nguời yêu tôi đi qua đêm, tôi chẳng bao giờ nói: “Anh không được phép!”, chỉ nói rằng : “Anh đi vui vẻ, em sẽ chờ!”. Khi người yêu tôi chuẩn bị đi du học, anh hỏi tôi là nếu anh đi thì chúng ta sẽ chia tay mất. Tôi rất hiểu cảm giác của một người xa nhà, xa người yêu, đàn ông thường không làm chủ được, nhưng tôi vẫn nói rằng: “Không, anh phải đi. Em sẽ chờ!”. Và tôi đã chờ, cho đến khi anh đi để một thời gian sau anh nói bỏ. Điều đó, cũng chẳng làm tôi hối hận chút nào. Tôi không nói rằng mình hiểu đàn ông đến chân tơ kẽ tóc. Nhưng tôi hiểu họ muốn gì, và tôi có cái họ muốn hay không. Nếu chẳng may không có thì phải làm sao? Phải buông tay ra cho người ta đi tìm điểm đến khác, khi thoả mãn, họ sẽ trở về.
Nhiều người con gái đề cao lòng tự trọng, tính tự tôn và vô vàn những thứ trời ơi đất hỡi khác, còn tôi thì, rất tiếc, không có quá nhiều thứ như thế để mà đề cao. Trong tôi chỉ có 2 điều, tình yêu và sự tôn trọng. Tôi yêu và tôi giữ lấy người mình yêu bằng cách để anh đi xa và đứng lại, để chờ anh quay lại nhìn tôi. Kiên nhẫn và kiên trì là tất cả những gì tôi có. Người tôi yêu có thể làm mọi thứ, có thể là một kẻ chơi bời, có thể nói dối, có thể ngoại tình. Anh có thể lăng nhăng, yêu một lúc dăm ba cô gái khác, anh có thể nóng giận, thậm chí có thể làm những việc sai lầm không sao cứu vãn, nhưng tôi vẫn tôn trọng những điều đó. Tôi yêu người yêu mình, chứ ko phải yêu lỗi lầm của người đó. Tôi yêu người yêu mình, chứ không phải sống để cằn nhằn và đay nghiến họ. Tôi không hy vọng vào sự công bằng, mình không lừa dối ai thì cũng ko thể trách nếu có ai lừa dối mình.
Có rất nhiều cách yêu khác nhau, giống như trong mọi tình huống, giữa hai người đều có nhiều vị trí đứng. Tôi chọn cho mình cách đứng sau. Bởi vì hai đường thẳng song song thì sẽ không bao giờ gặp nhau được cả. Trong tình yêu cũng vậy mà, mềm nắn rắn buông, cương – nhu kết hợp. Phải có lúc này lúc nọ, mà mình là phụ nữ, nên nhún nhường và nhân nhượng nhiều hơn. Mặc dù tôi luôn cố gắng để ngoi lên, cố gắng không ngừng để bản thân hoàn thiện vì ko muốn thua kém đàn ông, không muốn bị coi thường và ko xem trọng, càng không muốn quá chênh lệch với người yêu mình. Song, nếu cho tôi được chọn lựa giữa tình yêu và bản thân, tôi sẽ luôn chấp nhận, thụt về fía sau một bước, để nhường đường cho tình yêu của mình bước trước. Tôi chỉ cố gắng để được sánh ngang trong tư tưởng và đứng sau trong cuộc sống để tạo động lực yêu thương cho anh ấy.

Cũng có rất nhiều lần, người ta bỏ tôi, còn tôi thì chưa một lần bỏ rơi bất kỳ ai cả.
Cuộc đời ở mỗi lần yêu là người ta đi thêm một chặng đường mới mẻ. Ở chặng đường đó, mỗi lần tôi chấp nhận theo những cách khác nhau, nhưng suy cho cùng, giờ ngẫm lại, tôi nghĩ rằng mình đã luôn làm đúng. Tôi không phải một mỹ nhân, không thể làm màu cho bản thân bằng nhan sắc, nên tôi phải sử dụng những cách khác người… Những gì tôi mang lại, chỉ có thể lại sự nhẫn nại dịu dàng, không quá đòi hỏi mà thôi…
Vậy là giờ tôi đã 20, mang trên mình một vài cuộc tình nhưng vẫn sẽ trải qua những mùa giáng sinh đơn độc nữa. 20 tuổi, đối với những cô gái khác thì vẫn còn đang rất nhỏ. Nhưng đối với tôi, tôi đã cách xa họ rất nhiều. Cách xa về cách tôi sống, cách xa cả về cách tôi yêu và cách xa vừa đủ với những gì tôi đã trải qua hay hứng chịu.
Số phận đã đến và sẽ tiếp tục đi, những chặng đường sắp tới liệu có bao nhiêu điều gian nguy không lường trước? Và trong mỗi bước đi chập chững để lớn lên ấy, tôi liệu có thể một vệt sáng huy hoàng, để tìm được cho mình một định mệnh thoả đáng trong tình yêu?
Nếu yêu anh, em sẽ đợi chờ…Cho dù anh
hững hờ đến mấy!
^^

Nếu yêu anh em sẽ đợi chờ
Trang 1 trong tổng số 1 trang